123
Tiêu chuẩn, điều kiện dự thi/xét thăng hạng CDNN viên chức GDNN - Báo Bà Rịa - Vũng Tàu điện tử

Tiêu chuẩn, điều kiện dự thi/xét thăng hạng CDNN viên chức GDNN

Thứ Hai, 23/03/2020, 22:05 [GMT+7]
In bài này
.

Hỏi: Tiêu chuẩn, điều kiện, nội dung và hình thức thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp như thế nào? (Ông Lê Văn Nam, TP.Bà Rịa)

Trả lời: Căn cứ Thông tư 31/2019/TT-BLĐTBXH ngày 30/12/2019 của Bộ BLĐTBXH quy định tiêu chuẩn, điều kiện, nội dung và hình thức thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp (CDNN) viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp (GDNN). Theo đó, viên chức được dự thi hoặc xét thăng hạng CDNN viên chức chuyên ngành GDNN khi có đủ các điều kiện sau:

Được xếp loại chất lượng ở mức hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên trong 3 năm công tác liền kề trước năm dự thi hoặc xét thăng hạng; có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt; không trong thời hạn xử lý kỷ luật, không trong thời gian thực hiện các quy định liên quan đến kỷ luật của cơ quan có thẩm quyền; Có đủ tiêu chuẩn của hạng CDNN đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng theo quy định tại Thông tư 03/2018/TT-BLĐTBXH ngày 15/6/2018; Được cơ sở giáo dục nghề nghiệp đề nghị và cấp có thẩm quyền cử đi dự thi hoặc xét thăng hạng.

Đối với viên chức có thành tích tiêu biểu xuất sắc được xét thăng hạng CDNN viên chức chuyên ngành GDNN khi có một trong các điều kiện sau:

Viên chức trong thời gian đang giữ hạng chức danh có ít nhất 2 lần đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cấp bộ, ngành hoặc tương đương hoặc có 1 lần đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua toàn quốc hoặc được tặng 01 Huân chương hạng ba trở lên, có đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định tại điểm a, điểm b khoản 1 Điều 3 Thông tư 31/2019/TT-BLĐTBXH, được cơ sở GDNN và cấp có thẩm quyền đề nghị xét thăng hạng; Viên chức được công nhận hoặc bổ nhiệm Giáo sư, Phó Giáo sư, có đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định tại điểm a khoản 1 Điều 3 Thông tư 31/2019/TT-BLĐTBXH, được cơ sở GDNN và cấp có thẩm quyền đề nghị xét thăng hạng.

CHÂU THANH

;
.