Bằng lái xe quá hạn bao lâu thì phải thi lại?

Chủ Nhật, 15/01/2017, 22:57 [GMT+7]
In bài này
.

Anh Nguyễn Trọng Tuấn, ngụ tại thị trấn Phú Mỹ, huyện Tân Thành gửi thư đến tòa soạn Báo BR-VT hỏi: Bằng lái ôtô quá hạn bao lâu thì phải thi lại lý thuyết và thực hành. Thủ tục và chi phí đăng ký thi như thế nào? Về vấn đề này, Báo BR-VT xin trả lời như sau: 

Theo Điều 52 Thông tư số 46/2012 của Bộ GTVT về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định, người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 3 đến dưới 12 tháng, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại bằng. Với trường hợp quá từ 1 năm trở lên, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấp phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại

Hồ sơ do người lái xe lập, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT các địa phương, gồm: Bản sao giấy CMND hoặc hộ chiếu; giấy chứng nhận sức khỏe; đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định; bản sao chụp giấy phép lái xe hết hạn.

Lệ phí thi sát hạch lại

Sát hạch lý thuyết: 90 ngàn đồng/lần.

Sát hạch thực hành trong hình: 300 ngàn đồng/lần.

Sát hạch thực hành trên đường giao thông công cộng: 60 ngàn đồng/lần.

Lệ phí cấp giấy phép lái xe: 135 ngàn đồng.

Thời gian thi: 15 ngày sau khi nộp hồ sơ (tùy theo lịch thi đã được sắp xếp trong tháng); thời gian nhận bằng: 14 ngày sau khi thi.

Trong trường hợp bằng lái hết hạn từ 6 tháng trở lên, người điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô sẽ bị phạt tiền từ 4 đến 6 triệu đồng.

BR-VT

;
.