LUẬT SƯ CỦA BẠN:

Xây dựng kè có cần xin giấy phép xây dựng?

Thứ Năm, 15/12/2016, 00:59 [GMT+7]
In bài này
.

Hỏi: Tôi có miếng đất nằm ở sát bờ sông, hiện nay do bị sạt lở nên muốn xây dựng kè để bảo vệ bờ sông. Tôi đã liên hệ Sở GT-VT và được thỏa thuận mép bờ cao, thỏa thuận hồ sơ xây dựng kè. Tôi muốn hỏi công trình kè này có bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng không, nếu có thì cơ quan nào cấp phép. Xin chân thành cảm ơn! (Trần Minh Hoàng, huyện Tân Thành)

Trả lời: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng thì các công trình xây dựng sau đây được miễn giấy phép xây dựng: Công trình bí mật Nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của 2 đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên; Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch UBND các cấp quyết định đầu tư; Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính; Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình; Công trình xây dựng thuộc dự án KCN, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này; Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình; Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc; Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt; Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa.

Như vậy, nếu công trình bạn xây thuộc điều quy định “Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt” nói trên thì được miễn cấp phép xây dựng.

Luật sư Trần Nhật Tuấn
(Thư viện Pháp luật)

;
.